ไขข้อข้องใจทำไมเรายังโสด

กลับหน้าแรก

ไขข้อข้องใจทำไมเรายังโสด

ช่วงนี้ดูโปรแกรมหนังแล้วรู้สึกว่า จะมีหนังที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับ "สาวโสด" อยู่หลายเรื่องเลยทีเดียว ถึงแม้ว่าจะเป็นเรื่องราวเกี่ยวกับสาว 30 up แต่สาวโสดทั้งหลายก็ถึงกับแอบสะอึกประหนึ่งว่าเหมือนมองเห็นอนาคตของตัวเอง (555+)

มีสาวๆ หลายคนชอบตั้งคำถามว่า ทำไมนะทำไม เราถึงไม่มีคนรู้ใจกับเขาเสียที เรามีข้อเสียตรงไหนบกพร่องยังไง ทำไมยังโสดเศร้าเหงาหงอยอยู่แบบนี้ .. โอ๋ โอ๋ อย่าเพิ่งนอยด์กันไปนะคะ วันนี้พี่เหมี่ยวจะอาสามาไขปัญหาให้สาวๆ เองค่ะว่า ทำไมนะทำไมสาวๆ ถึงยังโสดอยู่ และพฤติกรรมแบบไหนบ้างที่อาจจะทำให้สาวๆ ต้องโสดไปตลอดกาล -*-

สิ่งแรกที่เราต้องพิจารณาเลยก็คือ พฤติกรรมของตัวเอง นี่ล่ะค่ะ ... ถามตัวเองซิว่า

เรารู้จักดูแลตัวเองดีแค่ไหน ...

ต้องถามตัวเองนะคะว่าเราเป็นคนดูแลตัวเองแค่ไหน ใส่ใจกับเรื่องความสวยความงามรูปร่างหน้าตาบ้างหรือเปล่า ถ้าคำตอบคือ "ไม่" ก็เตรียมใจไว้ 70% เลยค่ะว่า เราอาจจะต้องโสดสุดๆ ไปอีกนาน ทำไมน่ะเหรอคะ? ก็เพราะว่าไก่งามเพราะขนคนงามเพราะแต่งน่ะสิ ถึงแม้ว่าจะนิสัยดี จริงใจ ไม่วอกแวก เรียนเก่ง รักสัตว์ รักเด็ก (เหมือนนางงามจักรวาล -*-) ฯลฯ แต่แรงดึงดูดหรือความประทับใจแรกที่หนุ่มๆ จะรู้สึกสนใจเรากว่า 80% ก็มาจากรูปลักษณ์ภายนอกนั่นล่ะค่ะ

พี่เหมี่ยวขอย้ำอีกทีนะคะว่า 'เกิดเป็นผู้หญิงอย่าหยุดสวย' ...ผู้หญิงดูดีมีสไตล์ "ไม่จำเป็นต้องสวย" นะคะขอบอก! เพียงแค่รู้จักแต่งตัว ติดตามเรื่องราวข่าวสารแฟชั่นบ้าง ให้รู้ว่าช่วงนี้เทรนด์อะไรกำลังจะมา มิกซ์แอนด์แมตช์ยังไงจะสวย ถึงเราจะอยู่ในวัยเรียนแต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่า เราจะตามแฟชั่นและทำตัวให้เทรนด์ไม่ได้ เพียงแต่เราจะต้องรู้จักแต่งให้เหมาะสมกับวัยของตัวเองแค่นั้นล่ะค่ะ การที่สาวๆ รู้จักดูแลตัวเองทั้งในเรื่องสุขภาพ ความสวยความงาม การแต่งตัว จะทำให้สาวๆ รู้สึกพร้อมและมั่นใจมากขึ้น และความรู้สึกนี้ก็จะส่งผลให้เรามีบุคลิกภาพที่ดีและโดดเด่นได้ไม่ยากเลยล่ะค่ะ

เราเคยดูแลเรื่องความสะอาดของตัวเองบ้างหรือเปล่า ...

สำคัญมากถึงมากที่สุดจริงๆ นะคะข้อนี้ คงไม่มีหนุ่มคนไหนชอบผู้หญิงที่แปรงฟันวันละครั้ง ใส่กางเกงเดือนสองเดือนจะซักสักหนึ่งที (เดินมาทีมาพร้อมกลิ่นประหลาดๆ -*-) ใช่รึเปล่าล่ะคะ เพราะดูหญิงเป็นเพศที่รักสวยรักงาม ดังนั้นเรื่องความสะอาดจึงเป็นสิ่งทีเราไม่ควรจะมองข้าม เพราะอย่างน้อยนั่นก็แสดงถึงการที่เรารู้จักดูแลเอาใจใส่ตัวเอง แต่ถ้าหากเราปล่อยปะละเลยเรื่องเหล่านี้ บางทีก็อาจจะทำให้เรากลายเป็น 'สาวซกมก' ไปได้โดยที่ไม่รู้ตัว

ถึงแม้บางครั้งสาวๆ อาจจะคิดว่าความซกมกของเรานั้นหลบมุมอยู่แต่เฉพาะที่บ้าน (ที่บ้านเสื้อผ้าใส่แล้วกับไม่ใส่อาจจะปั้นเป็นก้อนๆ แล้วโยนๆ ไว้ พอจะใส่คอยหยิบมาดมว่าใส่รึยัง -*-) ซกมกเฉพาะเรื่องส่วนตัวของตัวเองคนอื่นไม่น่าจะรู้หรอก!! แต่สาวๆ อาจจะลืมไปนะคะว่า ถ้าเราละเลยกับเรื่องการดูแลเอาใจใส่ความสะอาดจนเคยตัว นิสัยเหล่านี้ก็จะติดตัวมาแสดงออกให้ชาวโลกรู้โดยที่บางครั้งเราเองก็ไม่ทันรู้สึกตัวด้วย เช่น เดินๆ ไปก็ยกมือขึ้นมาแค่จมูกแล้วเช็ดกางเกง (อี๋! สกปรกอ่ะ) , กินขนมเสร็จไม่เช็ดมือ เล่นคอมต่อเลย (-*-) , หาวไม่ปิดปาก , ไม่ตัดเล็บปล่อยให้เล็บยาวและดำ , สระผม 4 วันครั้ง เดินมาในระยะ 50 เมตรเพื่อนจะรู้เลยว่ามาแล้ว เพราะกลิ่น (??) จะนำมาก่อน ฯลฯ ... เห็นรึเปล่าคะว่าล้วนแล้วแต่เป็นพฤติกรรมเพลียๆ ที่คนรอบข้างสามารถสัมผัสได้ แล้วแบบนี้หนุ่มๆ ที่ไหนจะกล้าเข้าใกล้ล่ะคะ >//<

เรามีลักษณะการพูดจาอย่างไร ...

'สำเนียงส่อภาษากิริยาส่อสกุล' ลองนึกย้อนกลับไปดูว่าเราเป็นคนพูดจายังไง พูดคำหยาบบ่อยแค่ไหน นินทาว่าร้ายคนอื่นบ้างหรือเปล่า ... ถ้าหากรู้ตัวว่ามีพฤติกรรมเหล่านี้ แนะนำได้อย่างเดียวเลยค่ะว่าต้องรีบแก้ไขด่วน อย่าปล่อยให้ติดเป็นนิสัย เพราะ top 5 นิสัยของผู้หญิงที่หนุ่มๆ รับไม่ได้มากที่สุดนั่นก็คือ ผู้หญิงที่พูดคำหยาบและนินทาว่าร้ายคนอื่น!!

เรามีความรับผิดชอบมากแค่ไหน ...

ถ้าลองถามตัวเองดูแล้วได้คำตอบว่า "ไม่" ให้รู้เอาไว้เลยนะคะว่า การที่เราไม่มีความรับผิดชอบนั้นจะเป็นหลุมพรางชั้นดีที่จะทำให้คุณก้าวตกลงไปสู่ห้วงความโสด คู่รักหลายคู่มีเหตุต้องระหองระแหงกัน เพราะการไม่รับผิดชอบคำพูดของแต่ละฝ่ายนั่นเอง

เราพยายามที่จะพรีเซ้นต์ตัวเองมากเกินไปหรือเปล่า ...

สาวๆ หลายคนอาจจะใช้หลักการตลาดในการพรีเซ้นต์ตัวเองเพื่อให้ขายออก เช่น พยายามประกาศความโสดผ่านสเตตัสทางเฟซบุ๊ค หรือชื่อเอ็มเอสเอ็น (ซึ่งหลายคนถามว่าใครอยากรู้?) , พยายามเสาะแสวงหาว่ามีหนุ่มๆ คนไหนที่อยู่รอบตัวเราโสดอยู่บ้าง , แชทออนไลน์กับคนแปลกหน้าอย่างเป็นเรื่องเป็นราว (ประมาณว่าเผื่อฟลุ๊คเหมือนในหนังเรื่อง A Cinderella Story อะไรแบบนี้ ...) ฯลฯ

สาวๆ จงท่องจำให้ขึ้นใจเลยนะคะว่า ความรักก็เหมือนแมว ความรักมีอิสระในตัวเอง สามารถเข้ามาและจากไปได้โดยที่เราไม่สามารถรู้ล่วงหน้า บางครั้งยิ่งวิ่งเข้าหา มันจะยิ่งวิ่งหนี อยู่เฉยๆ บางที ความรักก็เข้ามาหาเราเอง เพราะฉะนั้น ทำอะไรให้พอดีค่ะ เข้าใจว่าเหงา อยากมีคนพิเศษ อารมณ์แบบคนมีคู่ไม่รู้หรอกที่สาวๆ อยากจะสลัดออกไป มันต้องค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป ค่ะ

พิจารณาถึง พฤติกรรม ซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญส่วนแรกที่จะทำให้สาวๆ โสด หรือ ไม่โสด ได้แล้ว ทีนี้เราก็ต้องมาดูเรื่อง ทัศนคติ กันบ้างดีกว่าค่ะ ลองถามตัวเองดูซิว่า

เราเคยรู้สึกว่าหมดหวัง หรือรู้สึกว่า "ใครก็ได้ตอนนี้ฉันรับได้หมด ดีกว่าไม่มี" หรือเปล่า ...

ถ้าคำตอบคือ "ใช่" ขอให้รู้ไว้เลยนะคะว่า เราจะไม่มีทางได้รู้จักกับความรักแน่ๆ เพราะว่าความคิดแบบนี้จะทำให้เราไม่เจอคนที่ใช่เสียที แถมยังเป็นการกดดันตัวเองให้อีกต่างหาก ในระยะยาวพี่เหมี่ยวว่าสาวๆ ที่มีทัศนคติแบบนี้จะต้องมีแนวโน้มที่จะมีความรักในแบบที่จบไม่สวยแน่นอน เพราะลองเริ่มต้นด้วยไม่ได้รัก จะจบลงด้วยรักได้อย่างไรจริงไหมคะ ดังนั้น พยายามทำทุกอย่างอย่างรอบคอบและช้าๆ แล้วก็มีความสุขกับชีวิตในทุกๆ วันดีกว่าค่ะ

เรามีความมั่นใจในตัวเองแค่ไหน ...

ถ้าคำตอบคือ "ไม่" พี่เหมี่ยวก็บอกได้เลยค่ะว่า ถ้าเรายังไม่มั่นใจในตัวเอง แล้วใครจะมามั่นใจในตัวเราถูกไหมคะ คนที่ไร้ซึ่งความมั่นใจในตัวเอง มักจะมีพฤติกรรมนอยด์เสมอๆ ทำให้คนรอบข้างก็ไม่อยากจะเข้าใกล้ เราจะต้องหัดมั่นใจในตัวเองและใช้ชีวิตให้มีความสุข แค่นี้ความรักดี ๆ ก็ไม่หนีไปไหนไกลหรอกค่ะ เชื่อสิ

เรามีความเห็นแก่ตัวมากแค่ไหน ...

ถ้าหากคิดว่ามีความรักแล้ว เราจะต้องเป็นคนควบคุมทุกอย่าง ต้องให้อีกฝ่ายเปลี่ยนตัวเองเพื่อเรา ต้องให้อีกฝ่ายคอยดูแลเทคแคร์อยู่ตลอดเวลา เป็นธรรมดาที่คนเราจะรักและนึกถึงความรู้สึกตัวเองเป็นเรื่องแรก แต่ถ้ารักตัวเองมากเกินความจำเป็น มันก็กลายเป็นความเห็นแก่ตัวได้ และยากที่จะใช้ชีวิตร่วมกับคนอื่นได้ในที่สุดค่ะ

เรามีความกล้าพอที่จะเริ่มต้นความสัมพันธ์ใหม่ๆ แค่ไหน ...

เคยได้ยินมาหลายคนแล้วค่ะ ที่บอกว่ากลัวการเริ่มต้น ไม่มั่นใจว่าจะมันจะดีหรือเปล่า แล้วจะใช่ไหม แล้วจะต้องเริ่มยังไง ... ความกังวลเหล่านี้จะเป็นกำแพงที่ตัดโอกาสในการเจอคนดีๆ การคบกันไม่ว่าจะเป็นในฐานะเพื่อนหรือคนพิเศษนั้นไม่มีใครจะรู้ได้ตั้งแต่แรกหรอกค่ะว่าจะดีหรือเปล่า จนกว่าเราจะได้ศึกษากันจนดีพอ ดังนั้นการเปิดใจและเปิดรับจะเป็นวิธีที่ทำให้เราศึกษาคนได้หลากหลายโดยที่เราสามารถเลือกได้เลยว่า ใครจะเป็นคนที่ใช่สำหรับเราค่ะ

อ่านมากันจนถึงบรรทัดสุดท้ายแล้ว ก็ลองถามตัวเองดูแล้วกันนะคะว่า สาวโสดคนไหนมีนิสัยตามที่พี่เหมี่ยวกล่าวมาในด้านบนบ้าง ถ้ามีแล้วนั่นคือข้อเสีย ก็คงไม่สายเกินไปหรอกค่ะที่จะแก้ไข อย่าปล่อยให้มันเป็นนิสัยติดตัวไป เพราะนอกจากจะทำให้เราต้องเป็นโสดไปตลอดกาลแล้ว ภาพลักษณ์ของเรายังจะดูติดลบอีกด้วยล่ะค่ะ

โดย เด็กหนองบัว วันที่6 ต.ค. 2554 เวลา 11:41